CameraEyes Community
09 สิงหาคม 2020, 11:34:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

HOME  forum   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 [23]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วาระสุดท้ายของ CD audio  (อ่าน 176476 ครั้ง)
hexaphonic
Jr. Member
**

แต้มคะแนน... 9

« ตอบ #220 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 06:43:29 AM »

ทำไมมือใหม่ในตอนนั้นอย่างผมกล้าเอาBowมาเล่น เพราะก่อนผมเล่นพวก discman ก็คิดว่า ถ๊าเรามีplayerเทพๆ+headphoneดีๆ มันน่าจะจบ (ผมชอบอ่านหนังสือเครื่องเสียงตั๊งแต่สมัยเรียนแต่ไม่มีตังค์ ก็ฟังแต่discman แล้วฝันเอาว่าเรามีชุด มีห้อง อย่างเซียนเขา)คิดแบบเด็กๆว่า...  เป็นการเล่นที่น่าจะฉลาดที่สุดแล๊ว....พอกล้าจับของแพงซะแล้ว  ชิ้นที่สองก็ตามมา....senhiser อิเลคโตรสติแตกheadphone ผมแฟกซ์ไปเยอรมันเลย ถามว่าใครเป็นimporter ในบ้านเรา และก็ไปโดนดอกที่สองจนได้...ทนฟังอยู่ปีนึง มันมีแต่กลางกับแหลมอ่ะครับ และที่บ้านยังไม่เดินกราวด์ ผมถูกBow มันดูดประจำ
รู้สึกเหมือนมีมดไต่ เลยต้องเดินกราวด์ เลยต้องหาห้องให้ปลั๊กeagle มันก็เลยงอกเป็นชุดเป็นห้องนี่ล่ะครับ....  ภาษาปะกิตผมไม่แข็งแยงอ่ะครับ เกรงว่าจะคุยมิดเตอโบไม่ฮู้เฮเฮื้อง ผมยอมรับสถานะใหม่ของมันในรูปงานปฎิมากรรมclassA  ขอเก็บไว้ละกัน
แล้วsenhiserผมก็เจ๊งเหมือนกันนะครับ ฟังแล้วรู้สึกไงครับ... สงสัยmr. Senแกไม่ชอบอากาศร้อน หนีกลับเยอรมันตั้งแต่ปี48แย้ว...
อันนี้ ผมอยากยกsenhiserให้พี่wachara เอาไปศึกษา เก็บไว้เสียของเปล่าๆ ผมจะติดต่่อแกได้ไงครับ
พิพัฒน์
curator
Hero Member

แต้มคะแนน... 2016

Photo Rangsit รุ่น 0

« ตอบ #221 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 08:47:33 AM »

สมัครสมาชิกแล้วเข้าไปคุยเลยครับ

แกซื้อมาแล้วก็พบว่า มันดีในระดับนึงเท่านั้นเอง  .....แป่ว

ส่วน BOW นั้น ผมเสียดาย
คือผมคิดว่าคนออกแบบมีความตั้งใจสูงที่จะทำของที่เหนือมาตรฐาน
ดังนั้น ถ้าเขารู้ว่ามีคนใช้สินค้าของเขาแล้วไม่มีความสุข
เชื่อว่าเขาก็ไม่มีความสุขเหมือนกัน

ภาษาผมก็ไม่ดี แต่ยินดีทำธุระให้นะครับถ้าไม่รังเกียจ

hexaphonic
Jr. Member
**

แต้มคะแนน... 9

« ตอบ #222 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 10:15:13 AM »

สรุปบทเรียนจากBow
1.ผมเล่นในช่วงที่cdมันพีคสุดพอดี ค่ายใหญ่แข่งกันเรื่องความใหญ่ ความหรู แยกภาคจ่ายไฟ แต่จุดอ่อนที่สุดของมันคือ กรอบของredbook กับเงาหลอนjitterจากการหมุนแผ่น ยังเป็นเนื้อร้ายที่ตัดไม่หลุด
2.งั้นพวกที่ตัวใหญ่ๆ หนักๆ แยกภาคจ่ายไฟ นี่มันลวงโลกหรือครับ แล้วไหนจะเส้นสาย ทิปโท แท่นซับ ฟิวส์อีกล่ะ(เคยได้ยินว่า กูละมึนส์สวิสเมดเอาdvdไพเนียไปใส่caseหรูแล้วโขกราคาหลายพันus)
3.แผ่นlp เป็นsoftwereที่น่าเสียตังค์ให้ที่สุด แต่ถ้าในบ้านมีคุณคนเดียวที่ชื่นชมมัน แต่ฟังน้อยกว่าซื้อ
การลงทุนกับlp ผมว่าไม่ค่อยคุ่้่ม เว้นแต่หาแนวเพลงที่ชอบจากแหล่งอื่นไม่ได้เลย
4.และถ้าไม่ใช่พวกบ้าหอบฟาง ไม่ชอบสะสม เน้นฟังเพลงอย่างเดียว สื่อdigitalสบายตัวกว่าเยอะเลยครับ
อย
somchaisuriya
PHOTOGRAPHER
Administrator
Hero Member

แต้มคะแนน... 6952

โฟโต้รังสิต รุ่น 1

« ตอบ #223 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 03:57:14 AM »

เรื่องแผ่นบางแวก

อิอิ ผมมีความลับจะบอก คือราวๆ สามปีมาแล้วที่ผมไม่ใช้เครื่องเล่นที่หมุนแผ่นอีกเลย เริ่มจากเครื่องที่มีทยอยเสีย ตามด้วยแผ่นที่ทำไว้ก็เสียอีก ทำให้เวลาเอาแผ่นเข้าเครื่องต้องลุ้นว่าพวกเขาจะตอบแทนผมอย่างไร ซึ่งมักจะไปในทางเกเร ผมเลยพึ่งการฟังจากฮาร์ดดิสก์ ดังนั้น ก็เลยกลายเป็นว่า ที่ตัวผมนั้น ไม่มีอะไรเหลือ แม้จะเหลือแผ่น ก็ไม่มีเครื่อง ....และ สุดท้ายนี่สำคัญสุด เครื่อง DVD Writer ก็เสียอีก อ่านได้เขียนไม่ได้

ทางเดียวที่จะมีแผ่นบางแวก ก็คือต้องขอให้คุณสมชายก๊อบให้แหละครับ

ถ้าคุณเป็นคนเดียวกับที่จะเอาเครื่องแดกไวไปให้เขาลองเล่น ก็ถือโอกาสให้เขาทำให้ หรือถ้าสนใจจริงๆ ก็ค่อยมาเอาไฟล์ 24/192 จากผมไปลองฟังดูได้ครับ เพียงแต่ต้องส่งฮาร์ดดิสก์มา เพราะ 10 นาทีมัน 700 เม๊ก แผ่นนึงประมาณ 100 นาทีเห็นจะได้

อย่างน้อยก็ต้องใช้ธั้มป์ 8 กิ๊กละครับ

เจอแล้วครับ "แผ่นบางแวกแล็บ"  ใครอยากได้(อ.อนุญาติ) ก็หลังไมค์มานะครับ  Wink

อีเมล์ : somchaisuriya@gmail.com
สมชาย บนเฟซบุค  www.facebook.com/somchaisuriya
Somchai Gallery  , Somchai Multiply
Hero Member

« ตอบ #224 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012, 03:03:51 PM »

วันนี้กลับมาอ่านกระทู้นี้ใหม่ ผ่านไปไวอย่างกะโกโห ตั้งแต่ปี 2007

นี่ก็ 5ปีไปแล้ว  ตอนนี้ถึงยุค ไฮเรสเฟื่องฟูแล้ว ดังที่ อ.เคยว่าไว้  Grin

https://conicehifi.files.wordpress.com/2012/04/le226.pdf

* 15-5-2555 20-58-58.png (259.98 KB, 645x804 - ดู 1083 ครั้ง.)

อีเมล์ : somchaisuriya@gmail.com
สมชาย บนเฟซบุค  www.facebook.com/somchaisuriya
Somchai Gallery  , Somchai Multiply
พิพัฒน์
curator
Hero Member

« ตอบ #225 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012, 03:55:39 PM »

มันไม่ใช่แค่ 7 ปีหรอก
2002 มั้ง

มันตั้งแต่ปีที่คุณยกปรี-เพาเวอร์ไปลองที่ซอยราชครู
หรือเท่ากับอายุลำโพงซีเลสชั่นคู่ที่ใช้อยู่นั้นแหละ

ตอนนั้น เริ่มมีซีดี 24/96 ออกมาขาย
แผ่นแรกๆ ถ้าจำไม่ผิดก็คือวิลลี่ เนลสัน ปกดำลายเส้นทอง
แล้วเราก็เริ่มเอาโปรแกรมมาอัพแซมปลิงกันดู
ส่งเพลงจากคอมเข้าปรี แถมทำไบแอมป์อีกต่างหาก

จะว่าไปแล้ว
เราก็นำหน้าวงการอยู่ 10 กว่าปีทีเดียวแหละ
Hero Member

« ตอบ #226 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012, 06:58:54 AM »

สวัสดีครับจารย์  เมื่อคืน สายเคเบิ้ลทรู โดนขโมยตัด ล่มหมดทั้งโทรทั้งเน็ท     เพิ่งซ่อมเสร็จตะกี้ครับ  Grin
.
จารย์ความจำดีจัง   ผมจำอะไรช่วงนั้นไม่ค่อยได้แล้ว ลางเลือนไปหมด

จำได้แต่ว่าจารย์ใช้ PowerMac G3 กับ ใส่แรม 256 MB.แถวละเกือบหมื่น 3 แถว
+ ตัวไร้เทพๆ ของยามาฮ่า ตัวละหมื่นห้า ที่พังง๊ายง่าย หรือว่าเราเบิร์นเพลงมากไปก็ไม่รู้ครับ  Cheesy

พิพัฒน์
curator
Hero Member

« ตอบ #227 เมื่อ: 02 กันยายน 2013, 04:27:53 AM »

ขุดกระทู้ต่อ

ความเดิมตอนที่แล้วคือ ตั้งแต่ปี 2001-2002 ที่ผมทำงานกับอาจารย์โต้ง เราก็เริ่มเข้าสู่โลกของไฟล์ออดิโอแล้ว วันนั้นมีแต่ wave กับ mp3 แล้วผมก็เริ่มริบซีดีเป็นไฟล์อนาถาตั้งแต่นั้นมา รวมทั้งเริ่มที่จะหยุดซื้อซีดีที่ปกติก็ซื้อยากซื้อเย็นเพราะมันแพงจัด

แล้ววันนี้เป็นงัย

1 Philips เลิกผลิตธุรกิจเครื่องเล่นซีดี ...ราวๆ 2005

2 Linn ประกาศยุติธุรกิจ redbook แม้แต่ sondek cd12 ตัวละสองหมื่นเหรียญ ก็เลิกผลิต

3 Meridian ผู้ผลิตเครื่องเล่นซีดีไฮเอนด์ตัวแรกของโลก หันหัวสู่ Sooloos streaming solutions แม้แต่ซีดีตัวสุดท้าย 808v5 Signature Reference ก็ยังเป็นซีดีปรี ที่ขับลำโพงในระบบของมันได้....อ้อ มีพอร์ต USB อีกต่างหาก

3 ปัจจุบัน เหลือแค่ เทคนิคในนามของ esoteric ที่ยังผลิตหัวอ่านระดับสุดยอดออกมา แต่ก็มียอดขายไม่เท่าไหร่ แถมยังเป็นหัวอ่าน SACD/CD เสียอีก
ตลกก็คือ dCS ที่ซื้อหัวอ่านชุดนี้ไปใส่ทรานสปอร์ตของตัวเอง แต่มีพอร์ต AES interface ซึ่งจะแปลงสัญญานไม่ว่า CD หรือ SACD เป็น DXD (24/352.Cool ในตัว นี่มันทรยศ 16/44.1 กันชัดๆ

พัฒนาการมาไกลขนาดนี้แล้ว ก็ยังมีคนฝังหัวว่า เล่นซีดี ดีที่สุดในราคาเท่ากัน.....เฮ้อ
Hero Member

« ตอบ #228 เมื่อ: 02 กันยายน 2013, 09:59:39 AM »

ไปงานโชว์เครื่องเสียงในบ้านเรามาล่าสุด ส่วนใหญ่ ยังเล่นด้วย แผ่นเสียงวกะ ซีดี เหมือนเดิมครับ  spineyes

พิพัฒน์
curator
Hero Member

« ตอบ #229 เมื่อ: 02 กันยายน 2013, 10:19:54 AM »

ไปงานโชว์เครื่องเสียงในบ้านเรามาล่าสุด ส่วนใหญ่ ยังเล่นด้วย แผ่นเสียงวกะ ซีดี เหมือนเดิมครับ  spineyes

ในแง่การตลาด มันมีลูกค้าเก่าที่ต้องรักษา กับลูกค้าใหม่ที่กำลังเข้ามา
พวกหลังนี่แหละ ปัจจัยให้ผู้ผลิตอยู่รอด

ในงานเครื่องเสียง ลองสังเกตสิครับว่าเขาต้องการขายอะไร
แอมป์
ลำโพง
เส้นสาย
ระบบไฟ
ของเล่นเสริมระบบ....ฯลฯ

เขาเปิดซีดี ไม่ได้จะขายซีดีซะหน่อย
ที่สำคัญ คนใหม่ๆ ฟังเสียงจากซีดีแล้วก็ไปโหลดเพลงมาฟัง
อันนี้แหละครับ หายนะของจริง

ส่วนคนที่เทิดทูนซีดี คิดเป็น 1% ของระบบยังไม่ได้เลย
ลองถามคนไกล้ตัวสิ ว่าสามปีมานี้ ซื้อซีดีไปกี่แผ่น
แล้วถ้าเครื่องเล่นซีดีเสีย จะซ่อม ซื้อใหม่ หรือเปลี่ยนระบบ

หน้า: 1 ... 21 22 [23]   ขึ้นบน
  พิมพ์