การวัดแสง แบบ Zone System Episode I
คำว่า “Photography” แปลตรงตัวว่า “การเขียนภาพด้วยแสง” เพราะฉะนั้น แสง จึงเป็นเรื่องสำคัญมาก ๆ เรื่องนึง ของกระบวนการถ่ายภาพ
การวัดแสง จึงเป็นเรื่องที่สำคัญมาก ๆ เพื่อให้ได้ปริมาณแสง พอเหมาะพอควร กับสิ่งที่เราถ่าย วิธีการหลัก ๆ ในการวัดแสงเบื้องต้นนั้น มีอยู่สองแบบคือ...
1. วัดแสงตกกระทบ ( Incident Light ) คือ การวัดปริมาณแสง จากแหล่งกำเนิดแสง ที่มาตกกระทบที่แบบ โดยการนำเครื่องวัดแสง มาวางหน้าแบบ และ หันโดมเครื่องวัดแสงไปที่กล้อง วิธีนี้ จะได้ปริมาณความเข้มของแสง ที่ถูกต้องที่สุด แต่ข้อด้อยของวิธีนี้คือ เราต้องสามารถเดินไป - กลับจากกล้อง ไปแบบได้สะดวก คือแบบต้องอยู่ไม่ไกล เช่น ในระยะไม่กี่เมตร วิธีนี้จึงเป็นที่นิยม ใช้ในสตูดิโอถ่ายภาพ เป็นหลัก การถ่ายภาพแบบ Outdoor หรือ Landscape จึงไม่เหมาะ
2. วัดแสงสะท้อน ( Reflected Light) การวัดแสงแบบสะท้อน คือ การวัดปริมาณแสง ที่ตกกระทบตัวแบบ แล้วสะท้อนออกมา โดยเราถือมิเตอร์วัดแสงไว้ข้าง ๆ เลนส์ หันหน้าไปที่ตัวแบบที่ถ่าย วิธีนี้สะดวก และ ได้รับความนิยมมาก ๆ หลัง ๆ จึงมีการผนวกมิเตอร์วัดแสง ฝังเข้าไปในกล้องเลย โดยอยู่ในตำแหน่งเดียวกับ ระยะจากเลนส์ถึงเซ็นเซอร์รับภาพ ทำให้มีความแม่นยำมาก เพราะได้ค่าแสงที่ผ่านฟิลเตอร์ และ เลนส์ต่าง ๆ มาแล้วเรียบร้อย
![มิเตอร์วัดแสงในกล้อง จะวัดแสงพอดีที่เทา 18%](/home/images/demo/blog/ZoneSystemEpisodeI/Zone System episode I 004.jpg)
![วัตถุดำ-เทา-ขาว วัดแสงตามกล้อง จะถ่ายมาได้เทา 18% เสมอ](/home/images/demo/blog/ZoneSystemEpisodeI/Zone System episode I 005.jpg)
การวัดแสงแบบ Zone System
![การวัดแสงเฉพาะจุดด้วย Spot meter แล้วนำค่านั้นมาวางโซนต่างๆ](/home/images/demo/blog/ZoneSystemEpisodeI/Zone System episode I 006.jpg)
![Zone scale](/home/images/demo/blog/ZoneSystemEpisodeI/Zone System episode I 007.jpg)
![การปรับกล้องให้ได้ค่า Zone ต่างๆ](/home/images/demo/blog/ZoneSystemEpisodeI/Zone System episode I 008.jpg)
![รูปตัวอย่างการถ่ายภาพแบบ Zone System](/home/images/demo/blog/ZoneSystemEpisodeI/Zone System episode I 009.jpg)